Chuyển đến nội dung chính
Thành viên của GI Group
Hướng dẫn chương trình · Mỹ EB-5 – Định cư diện đầu tư

Phí hồ sơ EB-5 tăng từ 30 tháng 11, 2026: I-526E lên $7,850 – Nộp trước hạn tiết kiệm được bao nhiêu

Biên soạn: Đội ngũ tư vấn Global Immigrate · Thẩm định: Oscar Yip, Nhà sáng lập kiêm Giám đốc điều hành

Tóm tắt

DHS đã ban hành chính thức mức phí EB-5 cao hơn từ 30 tháng 11, 2026. Phí I-526E ban đầu theo diện regional center tăng từ khoảng $3,675 lên $7,850; I-829 tăng lên $5,000. Ngày đóng dấu bưu điện quyết định biểu phí nào được áp dụng. Bài viết so sánh phí cũ và mới, Integrity Fund và các lưu ý thực tế khi nộp hồ sơ.

Trả lời ngắn gọn: Từ 30 tháng 11, 2026, các hồ sơ EB-5 có dấu bưu điện từ ngày đó trở đi sẽ áp dụng biểu phí mới. Phí I-526E ban đầu theo diện regional center tăng từ khoảng $3,675 lên $7,850 (đã bao gồm phí công nghệ), cộng thêm phí Integrity Fund khoảng $1,100; phí I-829 tăng từ khoảng $3,750 lên $5,000. Hồ sơ có dấu bưu điện đến hết 29 tháng 11 vẫn áp dụng mức phí thấp hơn. Vốn đầu tư (TEA $800,000 / non-TEA $1,050,000) không thay đổi, nhưng các khoản phí chính phủ tăng đáng kể.

Phí chính phủ EB-5 thực sự tăng bao nhiêu sau 30 tháng 11, 2026?

Theo quy định cuối cùng của DHS, hai mẫu đơn nhà đầu tư dùng nhiều nhất là hai mẫu có mức tăng lớn nhất. I-526E (nhà đầu tư theo diện regional center, nộp lần đầu) tăng từ $3,675 lên $7,850—hơn gấp đôi; I-526 (độc lập) tăng lên khoảng $7,615. I-829 tăng từ $3,750 lên $5,000. Nhà đầu tư theo diện regional center còn phải trả phí Integrity Fund, tăng từ $1,000 lên khoảng $1,100. Chỉ tính riêng giai đoạn I-526E, tổng phí chính phủ có thể tăng từ khoảng $4,675 lên khoảng $8,950. Xem Định cư Mỹ diện đầu tư EB-5.

Ngày đóng dấu bưu điện quyết định mức phí áp dụng như thế nào?

Quy định căn cứ vào ngày đóng dấu bưu điện, không phải ngày USCIS nhận hay xét duyệt hồ sơ. Hồ sơ có dấu bưu điện (hoặc hoàn tất nộp trực tuyến) đến hết 29 tháng 11, 2026 giữ mức phí thấp hiện hành; hồ sơ từ 30 tháng 11 trở đi phải trả mức mới. Các hồ sơ đang chờ xử lý thường không phải bù thêm phí. Nộp một bộ hồ sơ chưa đầy đủ chỉ để kịp hạn có thể dẫn đến Request for Evidence (yêu cầu bổ sung chứng cứ) hoặc bị từ chối, và chi phí này thường cao hơn khoản chênh lệch phí.

Những chi phí nào không thay đổi theo quy định phí này?

Bản thân vốn đầu tư (tối thiểu $800,000 tại TEA, $1,050,000 ngoài TEA) không thay đổi theo quy định này, tuy nhiên dự kiến sẽ có điều chỉnh theo lạm phát từ tháng 1, 2027. Phí quản lý của regional center, phí luật sư và công việc chứng minh nguồn tiền vẫn tùy theo dự án và dịch vụ. Gia đình đông người sẽ làm tăng một số khoản phí visa hoặc điều chỉnh tình trạng về sau theo từng người; bạn nên đưa các khoản này vào ngân sách tổng thể.

Bảng so sánh phí chính phủ EB-5 (phía nhà đầu tư)

Hạng mục Hiện hành (ước tính) Từ 30 tháng 11, 2026 (ước tính) Chênh lệch
I-526E nộp lần đầu $3,675 $7,850 tăng khoảng $4,175
Integrity Fund (kèm I-526E) $1,000 $1,100 tăng $100
Tổng giai đoạn I-526E khoảng $4,675 khoảng $8,950 tăng khoảng $4,275
I-829 gỡ bỏ điều kiện $3,750 $5,000 tăng $1,250

Khuyến nghị của Global Immigrate

Nếu chứng từ nguồn tiền, việc đăng ký tham gia dự án và rà soát của luật sư đã gần hoàn tất, bạn nên cân nhắc hoàn thành việc nộp hồ sơ qua bưu điện hoặc trực tuyến trước 29 tháng 11 để giữ mức phí thấp hơn. Nếu vẫn còn thiếu sót đáng kể, thông thường nên dành thêm vài tuần hoàn thiện hồ sơ hơn là nộp một hồ sơ yếu chỉ để tiết kiệm vài nghìn đô la. Hãy xác nhận dự án có thuộc diện rural set-aside hay không (xử lý ưu tiên và số visa Current), đồng thời tính cả phí quản lý, phí pháp lý và biến động tỷ giá vào tổng chi phí. Hãy yêu cầu bảng kê phí bằng văn bản trước khi quyết định lịch nộp hồ sơ.

Dữ liệu cập nhật đến tháng 10, 2026.

Bài viết chỉ mang tính thông tin chung và không phải tư vấn pháp lý hay thuế.

Câu hỏi thường gặp

Khi nào phí hồ sơ EB-5 tăng?

Từ 30 tháng 11, 2026, căn cứ theo ngày đóng dấu bưu điện; hồ sơ nộp trước đó giữ mức phí hiện hành.

Tổng phí I-526E mới khi nộp hồ sơ là bao nhiêu?

Khoảng $7,850 phí đơn cộng khoảng $1,100 Integrity Fund, tổng cộng khoảng $8,950.

Hồ sơ đang chờ xử lý có phải đóng phần chênh lệch không?

Thông thường là không. Hồ sơ đã nộp thường giữ mức phí đã đóng.

Có nên nộp hồ sơ chưa đầy đủ chỉ để kịp hạn không?

Không. Hồ sơ chưa đầy đủ thường bị RFE hoặc từ chối, và có thể tốn kém hơn tổng thể.

Nguồn tham khảo

Bài viết liên quan

Zalo
LINEWeChat

Chuyên viên tư vấn của chúng tôi sẽ liên hệ với bạn — miễn phí và bảo mật.

* Bắt buộc

Chỉ cần trả lời vài câu hỏi ngắn để tìm ra những chương trình phù hợp nhất với bạn.